Tới nội dung

IPB Style© Fisana

- - - - -

Làm sao để tự học tiếng Anh giỏi?

18 trả lời cho chủ đề này

#1 vhungkt

vhungkt

Người bạn mới đến

• 2 bài viết

Achievements

Đăng vào: 27 January 2010 - 05:09 AM

Đây là đoạn Ami viết thư cho em gái, về PP học tiếng Anh, xin chép lại với mọi người, mong các bạn đóng góp thêm nhé!

1. Đi học thêm, học thêm vừa có hứng thú lại có bạn mới. Khi nào học tốt em học lớp giao tiếp, sẽ tha hồ nói chuyện bằng tiếng Anh với mọi người, vui lắm!

2. Tập đọc hàng ngày, tra từ không biết đọc: các bài luận tiếng anh, truyện cười, các câu chuyện càfê chiều thứ bảy, cái này thì phải hỏi Phương rùi. hai đứa tập đọc

3. Học ngữ pháp theo chuyên đề, quyển 136 đề mục ngữ pháp tiếng Anh chẳng hạn. Mỗi ngày học một bài là 4 tháng em đã thạo tuốt ngữ pháp rồi nhỉ. To Phương: Mẹ có mấy quyển sổ tay về giới từ và động từ ấy Phương, nhỏ nhỏ hơn bàn tay một chút, rất hay em gái ạ!

4. Nghe ít nhất 30’ mỗi ngày. Buổi sáng... (caí này thì anh chỉ có nói mồm thôi!!Hihi! Nhỉ )

5. Học từ mới, rất tốt để làm các bài luận. Nên có một cuốn sổ ghi chép tiếng anh, từ mới, cấu trúc câu, ngữ TA, có thể giở ra đọc bất kỳ đâu

6. Nói chuyện với Phương bằng tiếng Anh, nếu không hiểu thì diễn đạt bằng tay ấy nhé! (like my Aya ../../../public/style_emoticons/default/happy.gif]

7. Để tạo hứng thú, học cái gì em thích, chẳng hạn, từ điển bằng tranh, bảo giáo sư mèo dạy chơi game, nghiên cứu tên các món ăn, các loại quả bằng tiếng Anh, xem một bộ phim nổi tiếng có phụ đề tiếng Anh, chat với các bạn trong phòng chát tiếng Anh, ghé thăm những trang web vui nhộn bằng tiếng Anh tai Petalia Homepage….

8. Tự nói một mình với các tình huống hàng ngày, chẳng hạn, em nghĩ là hôm nay em rất vui, vậy em sẽ nói gì: How this life is beautiful, gặp một anh chàng đẹp chai trên đường, nói gì nhỉ: Ehem, can I make friend with you. It's a pleasure to make friend with you.... ../../../public/style_emoticons/default/Wink.gif

9. Giọng điệu, chú ý nhé, khi nghe băng lặp lại để bắt chước cách họ lên xuống giọng. Rất quan trọng đấy. (Cái này Phương có vẻ khá ghê đó phải không nhỉ?, còn Trang thì...giọng Nghệ với tiếng Anh cứ đánh nhau loạn xạ í! ../../../public/style_emoticons/default/biggrin.gif)

10. Phát âm chữ cái cuối cùng. Đây là một thói quen cần phải luyện đó nhé, sau đó tập nối âm. Chịu khó tra từ điển một chút để biết cách đọc chính xác nhé!

11. Luyện dịch ngược từ tiếng Việt sang tiếng Anh, anh còn mấy quyển sách luyện dịch ngược khá hay để ở nhà phải không nhỉ? Thử xem nhé! Mỗi tuần 1,2 lần là được rồi. Sau đó đưa cho cô giáo chữa. Đây là cách hay tuyệt đấy. Chịu khó một chút!

12. Đọc báo hàng ngày nếu trường phát...miễn phí

13. Hát (nhớ đóng cửa cho chặt đấy nhé)

14. Tham gia các CLB tiếng Anh. Có những CLB tiếng Anh miễn phí ở HN đấy, anh không nhớ rõ, hình như là mấy địa chỉ này, các em thử hỏi lại xem

Các nhân vật trong thư ../../../public/style_emoticons/default/biggrin.gif (nghe như trong phim ấy nhỉ ../../../public/style_emoticons/default/leluoi.gif )

Phương: My dear sis

Giáo sư mèo: My younger brother

Note: Thư này viết cho bé Trang, bạn của em gái Ami, cũng coi là em gái Ami luôn ../../../public/style_emoticons/default/hug.gif

Bà con đóng góp thêm nhé!

Link gốc

#2 duongvu

duongvu

Người bạn mới đến

• 3 bài viết
  • Yahoo:

Achievements

Đăng vào: 23 February 2010 - 11:26 PM

học giỏi tiếng anh! đây là vấn đề mình quan tâm nhất đó! bạn hãy tìm những cách học mà mình cho là hay nhất. Theo mình là bạn nên đọc truyện tranh để góp phần trao dồi vốn từ vựng, nghe nhạc, xem phim. Phim có phụ đề thì càng hay để nghe cách người ta phát âm ấy mà! ban đầu thì chắc chắc bạn sẽ không quen nhưng dần rồi thì cũng nghe đc thôi. Bạn cũng có thể trao đổi với những ngừoi bạn có cùng mong muốn chẳng hạn. Nói chung là phải kiên trì mới đựoc! chúc bạn thành công! bạn có thể trao đổi với mình, Y!M:toyota_ford2 .

#3 vananh135

vananh135

Người bạn mới đến

• 1 bài viết
  • Yahoo:

Achievements

Đăng vào: 21 April 2010 - 03:26 PM

hi ^^! chủ đề này tuyệt, mình rất thích học tiếng anh,nhưng muốn giỏi tiếng anh thì phải học đó là đương nhiên, dù vậy cũng có người không có điều kiện về phương tiện, thời gian vẫn tự học cũng rất good, mình rất thích trao đổi kinh nghiệm học tiếng anh, có gì cứ pm cho mình nha: honghai997@yahoo.com.

#4 buihoang

buihoang

Người bạn mới đến

• 3 bài viết

Achievements

Đăng vào: 28 April 2010 - 11:35 PM

Xem bài viếtvhungkt, vào 27 January 2010 - 05:09 AM, đã nói:

Đây là đoạn Ami viết thư cho em gái, về PP học tiếng Anh, xin chép lại với mọi người, mong các bạn đóng góp thêm nhé!

1. Đi học thêm, học thêm vừa có hứng thú lại có bạn mới. Khi nào học tốt em học lớp giao tiếp, sẽ tha hồ nói chuyện bằng tiếng Anh với mọi người, vui lắm!

2. Tập đọc hàng ngày, tra từ không biết đọc: các bài luận tiếng anh, truyện cười, các câu chuyện càfê chiều thứ bảy, cái này thì phải hỏi Phương rùi. hai đứa tập đọc

3. Học ngữ pháp theo chuyên đề, quyển 136 đề mục ngữ pháp tiếng Anh chẳng hạn. Mỗi ngày học một bài là 4 tháng em đã thạo tuốt ngữ pháp rồi nhỉ. To Phương: Mẹ có mấy quyển sổ tay về giới từ và động từ ấy Phương, nhỏ nhỏ hơn bàn tay một chút, rất hay em gái ạ!

4. Nghe ít nhất 30’ mỗi ngày. Buổi sáng... (caí này thì anh chỉ có nói mồm thôi!!Hihi! Nhỉ )

5. Học từ mới, rất tốt để làm các bài luận. Nên có một cuốn sổ ghi chép tiếng anh, từ mới, cấu trúc câu, ngữ TA, có thể giở ra đọc bất kỳ đâu

6. Nói chuyện với Phương bằng tiếng Anh, nếu không hiểu thì diễn đạt bằng tay ấy nhé! (like my Aya ../../../public/style_emoticons/default/happy.gif]

7. Để tạo hứng thú, học cái gì em thích, chẳng hạn, từ điển bằng tranh, bảo giáo sư mèo dạy chơi game, nghiên cứu tên các món ăn, các loại quả bằng tiếng Anh, xem một bộ phim nổi tiếng có phụ đề tiếng Anh, chat với các bạn trong phòng chát tiếng Anh, ghé thăm những trang web vui nhộn bằng tiếng Anh tai Petalia Homepage….

8. Tự nói một mình với các tình huống hàng ngày, chẳng hạn, em nghĩ là hôm nay em rất vui, vậy em sẽ nói gì: How this life is beautiful, gặp một anh chàng đẹp chai trên đường, nói gì nhỉ: Ehem, can I make friend with you. It's a pleasure to make friend with you.... ../../../public/style_emoticons/default/Wink.gif

9. Giọng điệu, chú ý nhé, khi nghe băng lặp lại để bắt chước cách họ lên xuống giọng. Rất quan trọng đấy. (Cái này Phương có vẻ khá ghê đó phải không nhỉ?, còn Trang thì...giọng Nghệ với tiếng Anh cứ đánh nhau loạn xạ í! ../../../public/style_emoticons/default/biggrin.gif)

10. Phát âm chữ cái cuối cùng. Đây là một thói quen cần phải luyện đó nhé, sau đó tập nối âm. Chịu khó tra từ điển một chút để biết cách đọc chính xác nhé!

11. Luyện dịch ngược từ tiếng Việt sang tiếng Anh, anh còn mấy quyển sách luyện dịch ngược khá hay để ở nhà phải không nhỉ? Thử xem nhé! Mỗi tuần 1,2 lần là được rồi. Sau đó đưa cho cô giáo chữa. Đây là cách hay tuyệt đấy. Chịu khó một chút!

12. Đọc báo hàng ngày nếu trường phát...miễn phí

13. Hát (nhớ đóng cửa cho chặt đấy nhé)

14. Tham gia các CLB tiếng Anh. Có những CLB tiếng Anh miễn phí ở HN đấy, anh không nhớ rõ, hình như là mấy địa chỉ này, các em thử hỏi lại xem

Các nhân vật trong thư ../../../public/style_emoticons/default/biggrin.gif (nghe như trong phim ấy nhỉ ../../../public/style_emoticons/default/leluoi.gif )

Phương: My dear sis

Giáo sư mèo: My younger brother

Note: Thư này viết cho bé Trang, bạn của em gái Ami, cũng coi là em gái Ami luôn ../../../public/style_emoticons/default/hug.gif

Bà con đóng góp thêm nhé!

Link gốc

Nói một cách vất vả thi bạn thử viết một thuộc về môn văn trên lớp , hay đại loại là các câu trong các tình huống muôn màu trong cuộc sống hàng ngay , kinh doang , thương mại hay báo chí có thể xảy ra . Nói cách khác là các câu... mà người việt hay nói trong lúc đó rồi dịch nó sang tiếng anh hoặc các ngôn nghữ khác ( tuy có khác nhau một chút về quy tắc nghu pháp ) . Nhưng học cách này bạn sẽ trách được lối học " thụ động "và còn học được nhùi từ mới cùng cách diễn đạt thú vị của ngôn ngữ khác (sự tương đồng và không tương đồng ) . Có thể kiểm tra lại nó bằng các phần mềm dịch thuật và đọc . Điều wan trọng là phải thực dụng cho nghề ngiep của bạn mai sau !

#5 minhquan2911

minhquan2911

Người bạn mới đến

• 3 bài viết

Achievements

Đăng vào: 27 May 2010 - 06:05 PM

Học tiếng Anh thì mình thấy quan trọng nhất là dành nhiều thời gian để tiếp xúc với nó. Giống như con nít tập nói vậy đó. Hàng ngày tiếp xuc với môi trường ngôn ngữ như tivi, đài, phim ảnh, con người. Dần dần sẽ tạo nên phản xạ cho mình. Sau đó mới dễ dàng học đọc và viết. Người lớn thì trí não phát triển rồi nên có thể học đọc và viết song song. Tuy nhiên vẫn phải dành nhiều thời gian để tiếp xúc với ngôn ngữ. Đi học ngoại ngữ tại một trung tâm tốt cũng là một vấn đề giúp cho mình mau thăng tiến hơn. Ở Việt Nam mình thì bạn thử tìm hiểu và học tại những trung tâm như Equest, Việt Mỹ.... xem

#6 chủ nhật

chủ nhật

Người bạn mới đến

• 6 bài viết
  • Yahoo:
  • Sở thích:đọc sách, nghe nhạc...............

Achievements

Đăng vào: 27 May 2010 - 06:53 PM

học tiếng anh thì cần kiên trì........
cần 1 người bạn học
cần 1 sự yêu thích
cần thời gian và cả tiền bạc

cố lên! ta ơi ^_^

#7 VioLet.

VioLet.

Táo Đỏ

• Moderators
  • 769 bài viết
  • Yahoo:
  • Sở thích:Lang Thang

Achievements

User's Awards

Đăng vào: 27 May 2010 - 06:55 PM

học tiếng anh. không thích. thích học tiếng Hàn cơ
Hạnh Phúc Là Chia Tay

#8 high school

high school

Người bạn mới đến

• 6 bài viết

Achievements

Đăng vào: 19 August 2015 - 04:49 PM

tớ thích tiếng Anh lẫn tiếng Nhật luôn cơ. Nhưng đang đầu tư cho tiếng Anh nhiều hơn. Theo học ở ILI mấy khóa cũng nhờ vậy mà tiến bộ hẳng lên. Bên cạnh đó, kết hợp với việc học thêm tại nhà, trên mạng trực tuyến thêm nữa. English today, các bộ phim tiếng Anh có phụ đề, các bài hát,...cũng tăng khả năng nghe cho bạn nhiều đấy

#9 Toithayhoavangtrencoxanh

Toithayhoavangtrencoxanh

Người bạn mới đến

• 14 bài viết

Achievements

Đăng vào: 16 September 2015 - 04:55 PM

Tớ chỉ mới làm quen cách học bên ILI nhưng cảm thấy khá hài lòng. Hôm qua trời mưa to thế mà lớp tớ chỉ vắng có 1 bạn. Cả lớp đội mưa ra quán cà phê ngồi học cho thay đổi không khí. Cảm giác rất thỏa mái

#10 Để gió cuốn đi

Để gió cuốn đi

Người bạn mới đến

• 1 bài viết

Achievements

Đăng vào: 08 October 2015 - 05:12 AM

I started learning Eng when i was in grade 3, but I focused on it in grade 10, for the reason that I liked my teacher. I liked him and the only way to make him notice me is learning English well. I studied Eng day after day until I found the interest in English, not him. I think that's my lucky pot. I really like to study vocabulary on dictionary, I wrote them on small pieces of paper then try to learn by heart. Some friends tended to asked my new words more and more, then they asked me grammar. The more they ask, the more I improved English knowledge. When I was in university, I 've got some students to teach English, I joined in club in Youth English Center for communicate. Each thing comes to me simply, just love Eng and it will love you.

#11 The River

The River

Người bạn mới đến

• 1 bài viết
  • Yahoo:

Achievements

Đăng vào: 22 October 2015 - 05:16 AM

HelloChao tự hào sở hữu Khóa Học Tiếng Anh Giao Tiếp Online chặt chẽ nhất thế giới với hơn 2 triệu người đã và đang theo học.
Bạn sẽ được cấp chứng chỉ sau khi hoàn thành khóa học.
Bạn sẽ được cam kết hoàn tiền gấp 10 lần nếu bạn không thể giao tiếp tiếng Anh trôi chảy sau khi hoàn thành khóa học.Với mức học phí cực rẻ, chỉ với 180k cho khóa học kéo dài 360 ngày, tương đương vơi mức 500đ/ngày học. Bạn hãy đăng ký ngay hôm nay để giảm học phí và nhận nhiều ưu đãi khác như tặng thêm 4 tháng học, tặng từ điển tách ghép âm độc quyền của hellochao trị giá 200k tại http://hellochao.info

#12 enjoyenglish

enjoyenglish

Người bạn mới đến

• 8 bài viết

Achievements

Đăng vào: 06 November 2015 - 04:36 AM

Một trong những cách học theo phương pháp effortless, đó là nghe và đọc các tác phẩm văn học bằng tiếng Anh. Các tác phẩm mà mình đã và đang sưu tập để làm video chia sẻ là những tác phẩm nổi tiếng, tiêu biểu cho văn học thế giới như Người Đẹp và Quái Vật, Oliver Twist, Jane Eyre… Các tác phẩm này được viết lại để phù hợp cho từng trình độ và văn phong hiện đại. Có 5 trình độ, từ trình độ 1 với 350 từ vựng tới trình độ 5, 1000 từ.

Thông qua các tác phẩm, chúng ta sẽ được thưởng thức và cảm nhận được cái hay và cái đẹp của ngôn ngữ tiếng Anh. Từ đó phát triển khả năng nghe, nói, đọc, từ vựng, ngữ pháp chỉ bằng cách thưởng thức các video này. Đây là cách chúng ta học từ vựng rất hiệu quả, bởi vì nó được nằm trong bối cảnh cụ thể của câu chuyện, nó hoàn cảnh sử dụng từ vựng làm ta rất dễ nhớ, không hề giống như cách ta chỉ học thông qua text book.
Tuy nhiên cần lưu ý, cách học hiệu quả là mỗi câu chuyện chúng ta cần nghe đi nghe lại nhiều lần. Chúng ta không nên nóng vội, học thật nhanh một bài. Chúng ta học càng nhanh thì sẽ càng nhanh quên đó ạ. Với mỗi câu chuyện, chúng ta nên nghe tối thiểu trong vòng 1 tuần (ngày nào cũng nghe). Nghe cho đến lúc chúng ta thấm nhầm hoàn toàn câu chuyện.
Mọi người cùng thưởng thức và góp ý về các video để ngày càng hoàn thiện hơn ạ. Hiện tại mình đã hoàn thành 2 câu chuyện ở level 1 là Secret Garden và Beauty and the Beast để thử nghiệm trước. Mình sẽ tiếp tục thực hiện các câu chuyện trong thời gian tới theo trình độ từ dễ tới khó.
Link youtube cho các video trên:
Secret Garden: https://www.youtube.com/watch?v=2-AX...&feature=share
Beauty and the Beast: https://www.youtube.com/watch?v=AFOh...40cerpBDQeqlcm
Còn đây là link kênh Youtube của mình chia sẻ các video ạ: https://www.youtube.com/channel/UCXK...DwkduHREg/feed

0 người đang đọc chủ đề này

0 thành viên, 0 khách, 0 người xem ẩn danh

dd
Giao lưu kết bạn Mảnh đất tình yêu Thế giới giải trí Hình ảnh đẹp Văn hóa nghệ thuật Học hỏi, trao đổi Âm nhạc

Copyright © 2017 Your Company Name